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NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 

Ukaguzi wa Mkataba wa huduma ya NEMA unajiri wakati Mamlaka imeimarisha 
huduma kwa umma na washikadau katika sekta ya mazingira. Kwa hivyo, 
Mamlaka inaona ina wajibu wa kutoa ahadi kwa wateja wake hivyo kutenga 
asilimali kwa ajili hiyo.

MWENYEKITI, BODI YA USIMAMIZI YA NEMA

Kwa mkataba huu wa huduma, tutafanya kazi na washirika wetu ili kutimiza 
wajibu wetu tunapolinda rasilimali zetu nyingi za mazingira. Hata hivyo, 
tunapotekeleza majukumu yetu, tunatarajia wateja wetu kuzingatia sheria zote za 
mazingira, kutoa taarifa za kweli kwa wakati na kuripoti uhalifu wa kimazingira 
kwa Mamlaka na kuhakikisha hatua zinachukuliwa.

Emilio Mugo

Mkataba huu umejikita katika sera za Serikali ikiwa ni pamoja na Katiba ya Kenya 
2010, Ruwaza ya 2030, na Maadili ya Kitaifa. Kifungu cha 42 cha Katiba 
kinasisitiza haki ya mazingira safi na yenye afya kwa Wakenya. Bodi yangu ya 
Usimamizi na wafanyikazi wa NEMA imejitolea kulinda haki hii kwa raia. 
Tunafanya hivyo kupitia mafunzo endelevu kuhusu huduma bora na uanzishaji 
wa miradi ya kutuwezesha kufuatilia na kuhakiki viwango vyetu vya huduma mara 
kwa mara.

Tunajua kuwa ufanisi wetu unatokana na utoaji huduma bora kwa mteja wetu.

DIBAJI
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NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 

Tukiwa shirika, Mamlaka inakabiliwa na matatizo mbalimbali yanayoshughulikia 
kwa utaratibu kwenye lengo na maono yake, ambayo ni kuhakikisha mazingira 
safi, endelevu na yenye afya kwa njia ya uratibu, usimamizi na udhibiti wa masuala 
yote yanayohusu mazingira nchini Kenya.

Katika kutimiza wajibu wake, NEMA ina jukumu kubwa kwa wale wote ambao 
kwa namna moja au nyingine wametoa mchango, mapendekezo na aina zote za 
maoni ambazo zimeboresha waraka huu ambao utahakikisha utoaji wa huduma 
kwa ufanisi.

Ningependa kuwahakikishia wananchi kwamba Mkataba huu wa Huduma 
utakaguliwa mara kwa mara ili kuhakikisha huduma zinazotolewa zinaboreshwa. 
Tunakaribisha maoni na mapendekezo ya kutuwezesha kutoa huduma ya hali ya 
juu. Ni wajibu wetu kulinda mazingira yetu ambayo ni uhai wetu.

Kwa hivyo mkataba wa huduma ni wakfu kwa utoaji huduma bora kwa wateja 
wetu. Mkataba ndio msingi ambao Wafanyakazi watapaswa kuzingatia, ili kufikia 
viwango ambavyo tumeeleza kwa ajili ya kukidhi matarajio ya mteja wetu.

Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa NEMA unalenga kulinda utaalamu na sera 
za hali ya juu za huduma kwa wateja. Tunafahamu mteja ndiye moyo wa shirika 
letu, kwa hivyo taratibu, michakato na mifumo yetu inamjali mteja.

Mamo B. Mamo, EBS
MKURUGENZI MKUU
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1.3 AMRI YETU

Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA), iliyoanzishwa chini ya 
Sheria ya Usimamizi na Uratibu wa Mazingira (EMCA) Na.8 ya 1999 ili 
kutekeleza usimamizi na uratibu wa jumla juu ya masuala yanayohusu mazingira. 
Pia ina jukumu la kuwa chombo cha serikali katika utekelezaji wa sera zote 
zinazohusu mazingira.

1.4 TUNAOWAHUDUMIA

Mamlaka inawahudumia wadau na wateja mbalimbali

1.2 UANZISHAJI

Mkataba huu unaeleza viwango vya huduma ambavyo umma unapaswa kutarajia 
kutoka kwa NEMA. Ni dhihirisho la kujitolea na kuakisi kujitolea kwetu kwa 
mambo yanayohusu mazingira. Mkataba unaonesha haki na wajibu wa mteja na 
utaratibu wa kufuata iwapo viwango vyetu vya huduma havitazingatiwa. 

 

1.0 UTANGULIZI

• Umma kwa ujumla
• Sekta Binafsi
• Wizara na Idara za Serikali (Mawakala Wakuu)
• Serikali za Kaunti
• Taasisi za EMCA (Kamati ya Kitaifa ya Malalamishi ya 

Mazingira(NECC), Mahakama ya Kitaifa ya Mazingira(NET), 

Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) imeanzishwa chini ya 
Sheria ya Usimamizi na Uratibu wa Mazingira (EMCA) SURA YA 387 sheria za 
Kenya, kama chombo cha serikali katika utekelezaji wa sera zote zinazohusu 
mazingira. Mamlaka inasimamia na kuratibu masuala yote yanayohusu 
mazingira.

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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Baraza la Kitaifa la Mazingira(NEC), Hazina ya Kitaifa ya 
Dhamana ya Mazingira (NETFund)

• Kamati za Mazingira za Kaunti

• Washirika wa Maendeleo/ Wafadhili

b) Utu wa binadamu, usawa, haki ya kijamii, ushirikishaji, usawa, 
haki za binadamu, kutobaguliwa na ulinzi kwa waliobaguliwa;

c) Utawala bora, uadilifu, uwazi na uwajibikaji; na

• Nchi katika Ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)

• Huduma bora na kwa wakati
• Upatikanaji wa Taarifa
• Faragha na Usiri
• Kulalamika na kukata rufaa

• Huduma ya Usawa.
• Mazingira safi na yenye afya

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Katiba ya Kenya kuhusu maadili ya kitaifa na 
kanuni za utawala, Mamlaka itawahudumia wateja wote kwa kuzingatia :

1.5 HAKI ZA WATEJA 

d) Maendeleo endelevu

• Mashirika yenye misingi ya Imani

• Asasi za Kiraia (AZAKI)
• Vyombo vya habari

Zaidi ya hayo, wateja wana haki ya: 

• Kamati za Bunge

• Taasisi za Mafunzo na Utafiti

a) Uzalendo, umoja wa kitaifa, ugavi na ugatuzi wa madaraka, 
utawala wa sheria, demokrasia na ushirikishaji wa watu;

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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• Kuzingatia sheria za mazingira.

1.6 WAJIBU WA WATEJA 

• Wajibu wa kuripoti uhalifu na matukio ya kimazingira kupitia 
eneo la Tukio la NEMA 0786 101100 au 0741 101100.

• Kutoa taarifa kwa wakati na sahihi unapoitwa.
• Kutunza mazingira.

2.1 Kanuni za Mazingira (Tathmini na ukaguzi wa Athari) za 2003

• Kuwaheshimu wafanyakazi.

• Kulinda uadilifu wa nyaraka zinazowasilishwa kwa Mamlaka.

2.1.1` Leseni na Usajili wa Wataalamu
 (a) Huduma zinazotolewa

• Uamuzi wa kutoa cheti/leseni ; kukataa maombi 
yaliyotolewa katika kipindi cha siku 30 baada ya kupokea 
ombi.

• Kuisaidia Mamlaka kupambana na rushwa kwa kutotoa 
vishawishi kwa njia ya zawadi kwa wafanyikazi. Ripoti matukio 
yoyote ya rushwa bila upendeleo kwa Mamlaka au Taasisi 
nyingine yoyote inayohusika.

• Utoaji Leseni wa Kila Mwaka kwa Wataalamu wa EIA.

• Kushirikiana na Mamlaka na vyombo vya utawala.

 (b) Ubora wa Huduma

• ibitisho baada ya kupokea ombi

       • Usajili wa Wataalamu wa Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira (EIA).

Huduma zote chini 2.0 zinatolewa kwenye sheria mbalimbali kama ifuatavyo: 

2.0 HUDUMA ZETU

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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 (c)  Ada za Huduma
 Ombi la usajili

Wananchi                                         Wasio Raia
Kiongozi - Kshs. 3,000.   Kiongozi - Kshs. 9,000.
Mshirika - Kshs. 2,000   Mshirika- Kshs. 6,000.
Kampuni - Kshs. 5,000.   Kampuni - 15,000.

 Ombi la leseni ya kutoa huduma
Wananchi                                         Wasio Raia

Mshirika - Kshs. 3,000.   Mshirika- Kshs. 9,000.
Kiongozi - Kshs. 5,000.   Kiongozi - Kshs. 15,000.

• Majibu ya haraka kwa masuala yaliyoibuliwa

 a) Huduma zinazotolewa

• Leseni za Tathmini ya Athari kwa Mazingira kutolewa 
katika kipindi cha siku tano (5) za kazi kwa Muhtasari wa 
Ripoti ya Mradi (SPR), siku 30 za kazi kwa Ripoti 
Kabambe za Miradi (CPR) na miezi 3 kwa Ripoti za 
utafiti wa EIA kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 
Tathmini/ Ukaguzi wa Athari kwa Mazingira, 2003 na 

• Kuwa na sifa na uzoefu unaohitajika

 b) Ubora wa Huduma

• Utoaji wa taarifa sahihi

2.1.1 Leseni ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira

• Uamuzi wa Kutoa Leseni za Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira au kukataa ombi au ombi la habari zaidi.

• Utoaji wa Cheti cha Uanuwai, Uhamisho na Uwasilishaji 
leseni.

• Barua ya thibitisho iliyotolewa wakati wa kuwasilisha 
ripoti ya EIA.

Kampuni - Kshs. 20,000. Kampuni- Kshs. 60,000.

• Kuzingatia kanuni za utendaji na maadili ya kitaaluma

 (d) Wajibu wa Mteja

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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 c) Ada za Huduma

notisi ya kisheria 31 na 32 ya 2019.

• Maombi ya mtandaoni kwa vibali/leseni zote za EIA

• Utoaji barua ya utiifu halali kwa mwaka mmoja baada ya 
ombi

•  Kshs 5,000 kwa kuwasilisha, kuhamisha na kubadilisha 
leseni ya EIA

• Majibu ya haraka kwa masuala yaliyoibuliwa

• Uwasilishaji wa nakala 5 na 10 zilizofungwa kwa koili na 
nakala laini ya mradi wa EIA na ripoti za utafiti.

       • Tuma maombi angalau miezi 3 kabla ya mradi kuanza

• Kuwasilisha, Kuhamisha na kubadilisha leseni ya EIA 
ndani ya siku 14 za kikazi.

• Kupata vibali vinavyofaa kutoka kwa mashirika husika au 
taasisi za serikali

2.1.2 Ukaguzi wa Mazingira 
 a) Huduma Zinazotolewa

 d) Wajibu wa Mteja

• Kutoa taarifa sahihi na za kina

• Kutoa notisi za uboreshaji na maagizo ya urejeshaji

• Tathmini ya Ripoti za Ukag uzi wa Mazingira 
zilizowasilishwa kwa NEMA

• Kufanya ukaguzi wa udhibiti wa vituo vyenye hatari 
kubwa

       • Ada za usindikaji na ufuatiliaji wa EIA kulingana na 
ratiba ya tano ya EMCA, 1999 (Imehesabiwa kuwa 
asilimia 0.1 ya jumla ya gharama ya mradi na kima cha 
chini cha Kshs. 10,000 na kikomo cha Kshs. 1m (kwa 
miradi ya Kima cha Chini).

• Tangaza ripoti za utafiti wa EIA katika Jarida la Serikali, 
katika gazeti linalosambazwa kote nchini na redioni.

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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• Hakuna malipo
c) Ada za Huduma

c) Ada za Huduma

d) Wajibu wa Mteja

b) Ubora wa Huduma
• Barua ya uthibitisho iliyotolewa wakati wa kuwasilisha 

ripoti ya EA kutoka kwa mtetezi).
• Tathmini ya Ripoti za Ukaguzi wa Mazingira baada ya 

kuwasilishwa.

d) Wajibu wa Mteja
• Uwasilishaji wa Ripoti za Mwaka za Ukaguzi wa 

Mazingira kwa wakati.
• Utoaji wa taarifa sahihi na za kina
• Kuzingatia arifa za uboreshaji na maagizo ya urejeshaji.

2.1.3. Tathmini ya Mazingira ya Kimkaka� (SEA)

• Utoaji wa idhini iliyo na masharti kwa Mmiliki wa 
Mipango ya Mipangilio ya Sera (PPP). 

b) Ubora wa Huduma
• Uidhinishaji wa mchakato wa SEA kwa kutoa kibali 

kilicho na masharti 

a) Huduma Zinazotolewa

  Ada za usindikaji na Ufuatiliaji- Kshs 1,000,000. 

• Kuwasilisha nyaraka zote muhimu kulingana na 
miongozo ya Kitaifa ya SEA.

• Kutoa taarifa sahihi
• Kupata vibali vinavyofaa kutoka kwa mashirika husika au 

taasisi za serikali
• kuwasilisha nakala tano (5) na nakala moja (1) ya 

kielektroniki ya ripoti ya mwisho ya SEA kwa NEMA
• Kufanya warsha ya uthibitishaji ili kushirikisha 

umma/wadau katika kukagua na kuidhinisha ripoti ya 
SEA iliyosahihishwa.

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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• Malipo ya gharama za matangazo kwa rasimu ya ripoti za 
SEA

• Majibu ya haraka kwa masuala yaliyoibuliwa

• Ufuatiliaji na tathmini ya PPP

2.2 Kanuni ya 2016, Usimamizi na Ura�bu wa Mazingira (Uhifadhi wa 
Uanuwai Kibayolojia na Rasilimali, Upa�kanaji wa Rasilimali Jeni 
na Ugavi wa Faida).
a)  Huduma Zinazotolewa

 • Cheti cha kibali cha utafiti kutoka Baraza la Taifa la 
Sayansi na Teknolojia.  

• Utoaji wa kibali cha ufikiaji

 • Mashirika ya uongozi husika

c)  Ada za Huduma

 • Kulipa ada zilizowekwa

 • Majibu ya haraka kwa masuala yaliyoibuliwa

• Waombaji Binafsi - Kshs. 20,000.

 • Ushahidi wa kibali cha taarifa kutoka kwa watu 
wanaohusika

• Waombaji wa shirika - Kshs. 50,000.

• Waombaji binafsi - Kshs. 10,000.

Utaaji wa usajili 
• Waombaji wa shirika - Kshs. 25,000.

• Makubaliano ya Uhawilishaji nyenzo zilizotekelezwa 

• Uamuzi wa kutoa leseni, kukataa ombi au ombi la habari 
zaidi hufanywa katika kipindi cha siku 30 tangu tarehe ya 
kupokea ombi.

 • Maombi yaambatane na:

 Kuchukua upya

d)  Wajibu wa Mteja

b)  Ubora wa Huduma

 • Wasio wakazi  - Kshs. 5,000.
 • Wakazi   - Kshs. 1,000.

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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ii. Ada za kila mwaka za leseni za kumwaga maji taka 
kwenye mazingira: -

• Vifaa vya kuzolea maji vilivyoorodheshwa kwenye ratiba 
ya kumi na moja ya kanuni za ubora wa maji 2006 ni kati 
ya Ksh10, 000. - Kshs. 500,000.

 b)  Ubora wa Huduma

a) Huduma Zinazotolewa

• Uamuzi wa kutoa leseni, kukataa ombi au ombi la 
maelezo zaidi hufanywa katika kipindi cha siku 21

 c)  Ada za Huduma 
i. Maombi ya kumwaga maji taka katika mazingira kwa 

vifaa vyote ni Kshs. 5,000.

• Leseni ya umwagaji maji taka ili kumwaga maji taka 
yaliyosafishwa kwenye mazingira

• Uanuwai wa leseni ya umwagaji wa maji taka, asilimia 10 
ya ada ya kila mwaka kwa leseni

ipasavyo, ikiwa rasilimali za kibayolojia zitatolewa nje ya 
nchi.

2.3 Kanuni za Usimamizi na Ura�bu wa Mazingira (Ubora wa Maji), 
mwaka 2006.

        • Ombi linapaswa kufanywa kupitia ofisi za Kaunti za 
NEMA

• Kibali cha kuagiza kutoka nchi inayopokea ambapo 
rasilimali za kibayolojia ziko chini ya Mkataba wa 
Biashara ya Kimataifa ya Wanyama na Mimea Iliyo 
Hatarini Kutoweka (CITES).

 d)   Wajibu wa Huduma

• Kutoa taarifa kuhusu mpangilio wa tovuti na ripoti ya 
uchanganuzi wa maji taka kutoka kwa maabara 
iliyoteuliwa ya NEMA.

• Malipo ya ada zilizowekwa

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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• Majibu ya haraka kwa masuala yaliyoibuliwa.

 a) Huduma Zinazotolewa
• Utoaji wa leseni ya kusafirisha taka 

 b) Ubora wa Huduma

c) Ada za Huduma

 d) Wajibu wa Mteja

• Uamuzi wa kutoa leseni, kukataa ombi au ombi la taarifa 
zaidi kufanywa katika kipindi cha siku 30

 c) Ada za Huduma
• Ada ya maombi - Kshs. 3,000.
• Ada ya leseni ya kila mwaka - Kshs. 40,000

• Uamuzi wa kutoa leseni, kukataa ombi au ombi la taarifa 
zaidi kufanywa ndani ya siku 30

• Kutuma na kuambatanisha hati zote zinazohitajika 
kulingana na orodha ya ukaguzi iliyotolewa na NEMA.

2.4.2 Leseni ya Kushughulikia taka

 d) Wajibu wa Mteja

• Kulipa ada zilizowekwa 

• Utoaji wa leseni ya kuchakata, kuweka mboji na 
kusimamia kituo cha kuhamisha taka.

        • Kutuma na kuambatanisha hati zote zinazohitajika 
kulingana na orodha ya ukaguzi iliyotolewa na NEMA

      • Kutoa taarifa kuhusu mpangilio wa tovuti.

  a) Huduma Zinazotolewa

• Ada za leseni kila mwaka - Kshs. 5,000. kwa gari
• Ada za maombi - Kshs. 3,000.

 b) Ubora wa Huduma

2.4.1 Usafirishaji wa taka

• Kutoa taarifa kuhusu eneo la utendakazi

2.4 Kanuni za Usimamizi na Ura�bu wa Mazingira (Udhibi� wa Taka), 
2006

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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• Uamuzi wa kutoa leseni, kukataa ombi au ombi la taarifa 
zaidi kufanywa katika kipindi cha siku 30

• Utoaji wa leseni za viteketezaji, dampo na sehemu 
zinazodhibitiwa za kutupa taka

 c) Ada za Huduma

• Katika kipindi cha siku sitini za kazi baada ya kutuma 
maombi 

• Kutuma na kuambatanisha hati zote zinazohitajika 
kulingana na orodha ya ukaguzi iliyotolewa na NEMA.

• Ada za maombi - Kshs. 3,000.

 a) Huduma Zinazotolewa

• Kutoa taarifa kuhusu mpangilio wa tovuti.
• Kulipa ada zilizowekwa

2.6.4 Kibali cha usafirishaji /Kupi�sha

• Utoaji wa vibali vya kupitisha/kusafirisha nje ya nchi kwa 
ajili ya usafirishaji wa taka nchini

• Kulipa ada zilizowekwa.

• Ada ya maombi - Kshs. 3,000.
• Ada ya kibali - Kshs. 30,000.

 d) Wajibu wa Mteja
• Kutuma na kuambatanisha hati zote zinazohitajika 

kulingana na orodha ya ukaguzi iliyotolewa na NEMA.

 d) Wajibu wa Mteja

• Kulipa ada zilizowekwa

  a) Huduma Zinazotolewa

2.4.3 Leseni ya Utupaji Taka

• Kuwasilisha arifa ya usafirishaji kwa NEMA

 c) Ada za Huduma

• Ada za leseni ya kila mwaka - Kshs. 75,000.

  b) Ubora wa Huduma

b) Ubora wa Huduma

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024
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 • Kutoa makubaliano ya kimkataba na mtoaji/utupaji 
katika nchi inayopokea bidhaa

2.6.5     Mpango wa Kupiga Marufuku Mifuko ya Plas�ki

b) Wajibu wa Mteja

• Kuthibitisha katika kipindi cha siku 7

• Ushauri kuhusu nyenzo mbadala

 • Utoaji wa leseni ya kuzalisha, kuuza nje au kuagiza bidhaa 
zinazodhibitiwa

• Maombi ya leseni ya kuzalisha vitu vinavyodhibitiwa 
Kshs. 15,000.

• Ombi la leseni ya kuuza nje vifaa vinavyodhibitiwa Kshs. 
15,000.

 • Hakuna malipo

 a) Huduma Zinazotolewa 

d) Ubora wa Huduma

• Ombi la leseni ya kuingiza bidhaa zinazodhibitiwa Kshs. 
15,000.

 • Hati halali za idhini iliyoarifiwa mapema iliyotolewa na 
mamlaka ya kitaifa iliyoteuliwa ya nchi inayopokea

• Kataa au toa misamaha 

2.7 Kanuni ya 2007 kuhusu Ura�bu wa Mazingira na Usimamizi (Vitu 
Vinavyodhibi�wa)

 a) Huduma Zinazotolewa

• Kujaza fomu ya maombi na kuambatanisha na hati 
husika

• Utoaji wa leseni katika kipindi cha siku 45
c) Ada za Huduma

b) Ubora wa Huduma

• Kutoa taarifa sahihi
c) Ada ya Huduma

• Uamuzi katika kipindi cha siku 30 

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024



  a) Huduma Zinazotolewa 

  b) Ubora wa Huduma

• Tathmini na ukaguzi wa maabara baada ya kuwasilisha 
maombi.

• Dhamana ya amana – asilimia 15 ya gharama, bima na 
thamani ya mizigo (CIF) (inayorejeshwa) - ODS kwenye 
usafiri.

 a) Wajibu wa Mteja

• Kutoa taarifa sahihi

• Ombi la kibali cha kuagiza au kuuza nje bidhaa 
inayodhibitiwa Kshs. 1,500.

• Kuambatanisha nyaraka zote zinazohitajika

• Kuomba kwa wakati (ruhusu muda wa kutosha kabla ya 
kuanza kwa mradi) kwa ajili ya usindikaji wa leseni/ 
kibali kabla ya usafirishaji wa shehena.

• Kupeana fomu ya maombi iliyojazwa ipasavyo

• Kulipa ada iliyowekwa

2.8 Uteuzi wa Maabara za Marejeleo ya Uchambuzi kulingana na 
Kifungu cha 119 cha EMCA CAP 387

• Uteuzi na matangazo ya maabara za uchambuzi au 
kumbukumbu

• Barua ya uthibitisho inatolewa baada ya kuwasilishwa 
kwa fomu ya maombi ya maabara

 c) Ada ya Malipo
• Hakuna malipo

• Kuomba kuteuliwa kabla ya kuanza kwa shughuli
 d) Wajibu wa Mteja

• Kutoa taarifa sahihi.

• Kupeana fomu za maombi za maabara zilizojazwa 
kikamilifu

NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 
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• Utoaji wa kibali cha mitikisiko inayozidi viwango 
vinavyoruhusiwa

• Utoaji wa kibali cha fataki, ubomoaji, ujenzi, uchimbaji 
madini au uchimbaji mawe

 c) Ada ya Malipo
• Ombi la kibali - Kshs. 500.
• Ada ya kibali - Kshs. 5000.

 d) Wajibu wa Mteja

2.9 Kanuni za 2009 za Usimamizi na Ura�bu wa Mazingira (Kelele na 
Mzizimo Mkubwa wa Uchafuzi (Udhibi�) 

• Kuomba kibali kabla ya kuanza shughuli
• Kulipa ada iliyoainishwa

  a) Huduma Zinazotolewa

• Kibali cha siku 2 kabla ya kuanza shughuli
• Kibali cha muda usiozidi miezi 3

 b) Ubora wa Malipo

• Laini za kuripoti matukio (0786-101 100/0741 101100)

 a) Huduma Zinazotolewa

• Matukio hatarishi kushughulikiwa katika kipindi cha saa 
24.

• Matukio ya hatari kidogo kushughulikiwa katika kipindi 
cha siku 14.

• Kutoa taarifa sahihi na za kina

 b) Ubora wa Huduma

• Kupeana fomu ya tamko iliyojazwa ipasavyo kwa kibali

• Maoni ya mara kwa mara kwa wateja

3.0 USIMAMIZI WA MATUKIO YA MAZINGIRA

• Mwitikio wa matukio ya mazingira.

Baruapepe:  incidence@nema.go.ke

• Matukio yaliyokubaliwa na kutumwa kwa wakala husika.

• Matukio ya hatari ya wastani kushughulikiwa katika 
kipindi cha saa 48.
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• Ukaguzi wa mara kwa mara na unaoleng wa wa 
vifaa/miradi yote ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria za 
mazingira

• Kulinda eneo la uhalifu, kukusanya, kuhifadhi na 
kuweka lebo kwenye ushahidi

 b) Ubora wa Huduma
• Kutekeleza maagizo ya wakaguzi wa mazingira wakati wa 

ukaguzi

• Kushirikiana na maafisa wa polisi

• Hakuna Malipo

• Kuripoti kwa usahihi asili na eneo halisi la tukio
• Kutoa maoni kuhusu jibu

• Kutoa taarifa zinazohitajika

• Kuhifadhi matukio ya uhalifu

3.1 Kitengo cha Polisi

• Utekelezaji wa sheria za mazingira

  c) Ada ya Huduma

• Kuwafikisha washukiwa mahakamani ndani ya saa 24 
baada ya kukamatwa

 d) Wajibu wa Mteja

• Uchunguzi wa uhalifu wa kimazingira, na kuwafungulia 
mashtaka wahalifu wa mazingira

c) Wajibu wa Mteja

3.2 Uchunguzi wa Kimazingira

  a) Huduma Zinazotolewa

• Kuwalinda wafanyakazi wa NEMA wakati wa kufanya 
shughuli za NEMA

 a) Huduma Zinazotolewa

• Kuendesha mashtaka kwa makosa ya kimazingira chini 
ya EMCA CAP 387

• Uchunguzi wa uhalifu wa kimazingira
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 c)  Wajibu wa Mteja

• Kuwaheshimu wakaguzi
• Kuomba utambulisho rasmi

3.3 Usimamizi na Ura�bu wa Mazingira (Udhibi� wa Ubora wa Hewa 
2014)

 a) Huduma

• Kuwezesha ufikiaji wa majengo ili yakaguliwe.

• Ukaguzi wa vifaa vyote vya kutoa moshi
b) Gharama

• Uchunguzi wa mara kwa mara
 b)  Ubora wa Huduma

• Kuripoti matukio

• Ada ya maombi - Ksh. 5000.
• Ada ya leseni - Kshs 20,000 - Kshs. 50,000. kwa mujibu 

wa ratiba ya 13 
 c) Viwango 

• Ukuzaji wa uzingatiaji

• Utoaji wa Leseni ya utoaji wa hewa safi

• Kupeana fomu ya maombi iliyojazwa kikamilifu kwa 
maeneo na vifaa vyote chini ya ratiba 3

• Kupeana ripoti ya kipimo cha uchafu

• Kutoa taarifa kwa wakaguzi

• Mwezi mmoja
 d) Muda:

• Uzalishaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Mazingira 

4.0 UTAFITI NA MIPANGO YA MAZINGIRA
a) Huduma Zinazotolewa

• Utafiti wa kimazingira, kupanga na kutoa taarifa
b) Ubora wa Huduma

• Kutayarisha na kusambaza Ripoti ya Hali ya Mazingira 
(SoE) kila baada ya miaka miwili
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• Kuweka hesabu na ufuatiliaji wa GHGs kwa kuzingatia 
masharti ya Sheria ya Mabadiliko ya Tabianchi, 2016.

• Kuishauri serikali kuhusu utekelezaji wa MEAs

• Usaidizi wa Taarifa za GEO kwa usimamizi wa 
mazingira, utafiti na mipango

(NEAP) kila baada ya miaka 6.

• Uzalishaji wa Kielezo cha Utendaji wa Mazingira cha 
Kenya kila baada ya miaka 2 na wasifu wa kaunti

• Kufanya utafiti, uchunguzi na tafiti katika nyanja ya 
mazingira

• Uzalishaji, usambazaji na Utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Kitaifa (NAP) chini ya Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Kupambana na Kuenea kwa Jang wa 
(UNCCD) kila baada ya miaka 10.

• Ushauri kuhusu mipango na utafiti wa mazingira kwa 
watu binafsi na taasisi

• Uzalishaji wa data/taarifa za utafiti kwa ajili ya usimamizi 
wa mazingira 

• Kukagua na kubainisha thamani halisi au thamani ya 
maliasili nchini Kenya na matumizi na uhifadhi wake

•     Ushauri kuhusu upangaji mazingira na utafiti kwa watu 
binafsi na    taasisi

• Kuishauri serikali kuhusu utekelezaji wa mikataba ya 
Kimataifa ya Mazingira (MEAs) kuhusu mazingira

• Kufuatilia na kutathmini Utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Kitaifa wa Mazingira (NEAP) na Mipango ya 
Utekelezaji ya Mazingira ya Kaunti (CEAPS).

• Kuingiza masuala ya mazingira katika mchakato wa 
upangaji wa Kitaifa yaani katika Mpango wa Muda wa 
Kati (MTP), bajeti na nyaraka nyingine za sera ya 
maendeleo.

• Kuchunguza maliasili nchini Kenya na matumizi na 
uhifadhi wake

NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 
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• Usaidizi wa taarifa za GEO kwa usimamizi wa mazingira, 
utafiti na mipango

4.1 Mamlaka Teule ya Kitaifa (DNA) kwa Utara�bu wa Maendeleo Safi 

• Kujenga uelewa juu ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi na kukabiliana nayo

• Kutayarisha na kuidhinisha miradi ya mfumo safi wa 
maendeleo (CDM).

• Ramani na bidhaa nyingine za GIS

• Hakuna gharama

• Kuomba nakala zilizochapishwa za SoE na NEAP 
kutoka makao makuu ya NEMA.

• Kuchangia taarifa muhimu kwa ajili ya maandalizi ya 
Ripoti ya SOE na NEAP.

• Kupakua kutoka tovuti ya NEMA.

• Kuingiza masuala ya mazingira katika michakato ya 
mipango ya kitaifa/kaunti

 a) Ada za Huduma

• Zote zinaweza kufikiwa bila malipo kutoka kwa Tovuti ya 
NEMA

 b) Wajibu wa Mteja
• Kuuliza maswali muhimu

 a) Huduma Zinazotolewa

 c) Ada ya Huduma 

• Kutambua miradi inayohusiana na kukabiliana na 
mabadiliko ya Tabianchi

 b) Ubora wa Huduma

 d) Wajibu wa Mteja

• Siku 90 kwa ajili ya kuchakata uidhinishaji wa Hati za 
Usanidi wa Miradi kwa miradi ya CDM na programu ya 
shughuli. Muda huu unajumuisha mchakato wa EIA.

• Hakuna malipo

• Kujenga ufahamu kuhusu NEMA kama (DNA)
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• Kushiriki katika vikao vya kuongeza uelewa
• Kuwasiliana na DNA (NEMA) kuhusu mchakato wa 

kusafisha

5.0 ELIMU YA KIMAZINGIRA, UFAHAMU NA MAFUNZO 
  a) Huduma Zinazotolewa

• Kuhamasisha na kuwezesha wadau walengwa kuhusu 
masuala ya mazingira

• Kuwezesha Utekelezaji Msingi na Kanuni za Kozi za 
Uzingatiaji

• Maendeleo endelevu, kuchapisha na kusambaza nyenzo 
za elimu ya mazingira na uhamasishaji

• Kupanga na kuratibu matukio/shughuli za kimataifa za 
mazingira na maonesho

• Kuhimiza ushiriki wa umma katika miradi ya usimamizi 
wa mazingira

• Kuanzisha ushirikiano na wadau husika ili kuwezesha 
ushiriki katika shughuli za mazingira

• Ukuzaji wa uzingatiaji kwa Viwanda.

 d) Wajibu wa Mteja

 b) Ubora wa Huduma

• Kuzingatia wajibu wa ushirikiano

• Kuwezesha MDAs na Kamati za Mazingira za Kaunti

• Kuomba taarifa zilizopo na nyenzo za elimu

• Hakuna Malipo

• Utoaji wa wakati wa miradi ya elimu ya mazingira na 
nyenzo za habari

• Kuuliza maswali muhimu

 c) Ada ya Huduma

NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 
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 c) Ada za Huduma

• Kshs 40,000 kwa kila nakala ya Mtalaa wa SEA

• Kusimamia utekelezaji wa mtaala

• Tathmini/ukaguzi wa mara kwa mara kwa mtalaa

• Kutuma ombi kwa NEMA kwa idhini ya kutoa mafunzo 
kwa mtalaa wa EIA/SEA/EA

• Tathmini ya taasisi za mafunzo kwa ajili ya kupata ithibati
• Tathmini/ukaguzi wa mara kwa mara kwa mtalaa
• Utoaji  wa mtalaa wa Tathmini ya Athari kwa 

Mazingira/SEA/Ukaguzi kwa wakufunzi.

• Kutoa ushahidi wa usajili kama taasisi ya mafunzo na 
Wizara ya Elimu na taasisi ya NITA

 d) Wajibu wa Mteja

• Kushiriki wakati wa mchakato wa tathmini ya mtalaa

• Kutoa ushahidi wa wafanyakazi waliohitimu kwa 
mafunzo ya EIA/SEA/EA

 a) Huduma Zinazotolewa

• Kushirikiana wakati wa usimamizi, ufuatiliaji na 
tathmini

  a) Huduma Zinazotolewa

5.1 Utayarishaji wa Mtalaa wa Mafunzo ya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira/Wataalamu wa Ukaguzi/Mkaka� wa Mazingira.  

b) Ubora wa Huduma
• Mafunzo endelevu ya wataalam

• Kshs. 20,000 kwa kila nakala ya mtaala na kila mwaka 
kama ada ya usajili

• Kutambua na kuwazawidi washikadau kuhusu utendaji 
bora wa mazingira

• Usimamizi wa tuzo za mazingira kwa kutambua mbinu 
bora za mazingira

• Kujibu maswali kwa haraka

5.2  Ukuzaji wa Mbinu Bora za Mazingira
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  a) Huduma Zinazotolewa
• Utoaji wa ripoti ya Hali ya Pwani (SoC).

• Utunzaji sahihi wa nyenzo kulingana na sheria

• Ukuzaji wa mazoea ya Usimamizi Jumuishi wa Ukanda 
wa Pwani (ICZM) katika kanda

• Kurudisha nyenzo za maktaba ndani ya wiki 3.

• Kuzingatia sheria za maktaba

5.4 USIMAMIZI WA MIFUMO IKOLOJIA

 b) Ubora wa Huduma
• Miradi ya tuzo zilizofanywa ndani ya muda uliowekwa.

• Kuuliza maswali muhimu

 c) Ada ya Huduma

• Wa n a o p e n d e l e a  k u j i a n d i k i s h a  n a  N E M A 
wanapohitajika

 • Hakuna Malipo
d) Wajibu wa Mteja

• Kukidhi vigezo vilivyowekwa kwa kila kategoria

5.3  Huduma za Maktaba
 a) Huduma Zinazotolewa

• Usambazaji wa rasilimali za habari

• Upatikanaji wa machapisho katika nyanja mbalimbali za 
usimamizi wa mazingira

  c) Ada ya Huduma
• Hakuna malipo

• Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali mbalimbali za 
habari zilizochapishwa na za kielektroniki kuhusu 
usimamizi wa mazingira

  b) Ubora wa Huduma

  d) Wajibu wa Mteja
• Kuwa na adabu na heshima
• Kuomba nyenzo zinazohitajika
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• Kujenga dhana ya matumizi ya busara ya mifumo ikolojia 
ya majini

• Kufuatilia utekelezaji wa MEA husika
  b)  Ubora wa Huduma

 c) Wajibu wa Mteja

• Hakuna malipo

• Usambazaji wa barua na bidhaa

• Hali ya Pwani hukaguliwa kila baada ya miaka 2

• Hifadhidata ya Mifumo ya Mazingira ya Majini 
inasasishwa mara kwa mara

• Kuendeleza na kudumisha orodha ya mifumo ikolojia ya 
majini

• Huduma za usimamizi wa Mifumo Ikolojia zinazotolewa 
kwa MDA's baada ya ombi

• Mp a n g o  wa  Us i ma m i z i  wa  M i f um o  i ko l o j i a 
hutengenezwa kila mwaka

 d)  Ada ya Huduma

6.1 Usajili

• Maendeleo na ukaguzi wa miongozo ya usimamizi wa 
mifumo ikolojia; mipango, mikakati, kanuni na sera za 
usimamizi

• Kupokea, kurekodi na kufungua nyaraka.
• Ku w e k a  a l a m a  kw e ny e  f a i l i  kw a  m a a fi s a  i l i 

kushughulikiwa.

•  Utoaji wa taarifa sahihi na kwa wakati

• Uhifadhi, urejeshaji na kuweka taarifa

• Uratibu, usimamizi na udhibiti wa wadau wa ardhioevu 
wanaohusika katika usimamizi wa mfumo ikolojia

 a) Huduma Zinazotolewa
• Kufunga na kufunga faili

6.0 UTAWALA WA JUMLA
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• Hakuna Malipo

b) Ubora wa Huduma
• Barua zote zinatumwa katika kipindi cha siku moja baada 

ya kupokelewa
• Faili zinarejeshwa katika kipindi cha saa moja baada ya 

ombi
  c) Ada ya Huduma

• Kuomba habari
• Kudhibiti taarifa inayohitajika
• Kuwasilisha barua kwa wakati kwa ajili ya kutumwa
• Kutoa taarifa sahihi
• Kuthibitisha kupokea faili

• Kupokea mahitaji ya usafiri kutoka kwa maafisa
• Kutoa usafiri kwa maafisa wa NEMA

  d) Wajibu wa Mteja

• Kurudisha/sambaza faili katika kipindi cha saa 48  

6.2 Usafirishaji.

• Kukarabati na kutengeneza magari
• Kuandaa mkakati wa kubadilisha magari ya zamani

• Usimamizi wa harakati za meli

• Kuweka hesabu ya magari
• Usimamizi wa matumizi ya mafuta
• Ushauri kuhusu ununuzi wa magari.
• Usimamizi wa matukio ya gari
• Ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za usalama barabarani
• Kuandaa na kupitia upya sera ya usalama barabarani

  a)  Huduma Zinazotolewa

• Ukarabati wa magari uliofanywa katika kipindi cha 
mwezi mmoja baada ya ombi

• Ombi la usafiri kwa safari ndefu, kuwasilishwa siku 2 
mapema wakati linaendeshwa ndani, saa 3 kabla ya safari

  b) Ubora wa Huduma
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• Huduma ya magari kufanywa kila kilomita 5000

• Kusahihisisha maelekezo ya ndani kila robo mwaka

• Kuhitaji usafiri kwa wakati

• Kuripoti kwa wakati kwa ajili ya kuondoka

6.3 Huduma za Mawasiliano ya Mteja

• Kukagua sera ya usalama barabarani kila baada ya miaka 
3.

• Kuomba ukarabati kwa haraka

• Majibu ya haraka kwa maswali
 b) Ubora wa Huduma

• Simu kupigwa kati ya milio 3.

 a)  Huduma Zinazotolewa
• Kupokea na kuelekeza simu zinazoingia

• Kuheshimu wateja wa ndani na nje

• Kujaza fomu za ombi la usafiri

• Kutoa na kusambaza taarifa kuhusu maagizo ya ndani

  c) Wajibu wa Mteja

• Kuzingatia miongozo ya usalama

• Kuwa na adabu unapopokea na kupiga simu

• Kutamatika

  c) Wajibu wa Mteja

• Kupokea simu kabla 3.

• Kuripoti ufuatiliaji wa usalama barabarani kila robo 
mwaka

• Kutoa wito wa maombi kwa maafisa

• Kutambua mpigaji simu na kumjulisha mpokeaji kabla ya 
kuhamisha

• Kuwezesha ukarabati na utengezeji wa laini na simu

 

• Kujitambulisha unapopokea simu
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• Mipango na usimamizi wa mpito.

• Mipango ya Rasilimali Watu.

• Kupandisha vyeo wafanyakazi.

• Usimamizi wa utendaji.

• Utoaji, utengenezaji na ukarabati wa nyenzoi na vifaa vya 
ofisi.

• Ukuaji, utafsiri na ukaguzi wa sera na taratibu za 
rasilimali watu na utawala.

• Kushughulikia malalamishi ya wafanyakazi na matukio 
ya kinidhamu.

6.4 Rasilimali Watu na Utawala.
  a)  Huduma Zinazotolewa

• Upangaji na uhamisho wa wafanyakazi.
• Ukuaji wa wafanyakazi na mafunzo.
• Maandalizi ya bajeti ya mishahara ya wafanyakazi kwa 

Mamlaka.
• Usimamizi wa mshahara.

• Uhusiano wa wafanyakazi.

• Utekelezaji wa mipango ya fidia na faida.

• Utoaji na utunzaji wa mazingira ya kazi.

• Utoaji  na usimamizi wa huduma za kiutawala 
zinazotolewa nje.

• Maendeleo na usimamizi wa mipango ya ustawi wa 
wafanyakazi,  Af ya na Usalama katika Kazi za 
Wafanyakazi.

• Kuajiri na kuwachagua wafanyakazi.

• Usimamizi wa likizo.

• Utoaji wa usalama.

• Maswali kutoka kwa wafanyakazi, kwa mdomo au kwa 
maandishi ili kutambuliwa na kushughulikiwa ndani ya 
siku 7 za kazi baada ya kupokea ombi.

• Utekelezaji wa sera za mwingiliano.

 b) Ubora wa Huduma

NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 
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• Malipo ya mishahara yawe tayari ifikapo siku ya 15 ya kila 
mwezi na mishahara kulipwa ifikapo tarehe 26 ya kila 
mwezi.

• Mafunzo kuendeshwa kwa usawa kulingana na rasilimali 
zilizopo.

• Utengenezaji na ukarabati kufanywa kulingana na ratiba 
ya watengenezaji. 

  c) Wajibu wa Mteja
• Uzingatiaji wa sera na taratibu

• Kulipa wasambazaji katika kipindi cha siku 30 baada ya 
kupokea hati zinazohitajika

• Uthibitisho wa upatikanaji wa bajeti

  a)  Huduma Zinazotolewa

• Kushughulikia uwasilishaji wa masurufu katika kipindi 
cha siku 5 za kazi

6.5 Fedha

• Kupokea fedha

• Stakabadhi za hundi ya mabenki zitolewe baada ya 
uthibitisho wa kibali cha hundi.

• Kushughulikia malipo

• Stakabadhi hutolewa mara moja.

• Maandalizi na udhibiti wa bajeti
• Kutayarisha taarifa za fedha

• Malipo kwa wateja wa ndani kushughulikiwa katika siku 
tano (5) za kazi

  b)  Ubora wa Huduma

• Maandalizi ya taarifa za fedha za robo mwaka yatafanyika 
kabla ya siku kumi na tano baada ya mwisho wa kila robo

• Kutayarisha taarifa za fedha za mwaka kufanyika kabla ya 
miezi mitatu baada ya kumalizika kwa kila mwaka wa 
kifedha
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• Hakikisha uadilifu wa hati zote

6.7 Mapokezi

• Kutoa fomu za maoni ya mteja

• Kuheshimu na kuwapeda wateja

• Kutoa taarifa sahihi

 c) Wajibu wa Mteja

• Maombi ya shughuli za ndani kuwasilishwa siku tano za 
kazi kabla ya kuanza kwa shughuli

  a) Huduma Zinazotolewa

• Watumiaji kuhakikisha wanapata risiti rasmi ya NEMA 
kwa malipo yaliyofanywa

• Kuweka pesa taslimu/hundi katika Akaunti ya Mapato 
ya NEMA

• Kuwasilisha hundi ya wenye benki kwenye ofisi ya fedha 
ya NEMA

• Kuhakikisha hati zote za usaidizi kwa risiti zinapatikana

 c) Wajibu wa Mteja

• Kutuma maombi ya malipo na ankara kwa wakati

• Kupokea na kuwaelekeza wageni kwenye ofisi husika

• Kuwasilisha hati za amana za benki kwa ofisi yoyote ya 
NEMA nchini kote

• Kuhakikisha uwasilishaji wa deni ndani ya siku 7 za kazi 
baada ya shughuli

• Hakikisha upatikanaji wa bajeti kabla ya maombi ya 
shughuli

• Kudhibiti mtiririko wa wageni

 b) Ubora wa Huduma

• Majibu ya haraka kwa maswali

• Kuwa na heshima

• Kuonesha kibali cha wageni wakati wote
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• Usambazaji wa sera na mikakati ya NEMA

• Ukaguzi wa mkataba wa huduma kila baada ya miaka 
miwili

• Tovuti na usimamizi wa mitandao ya kijamii

• Uzalishaji, uhariri na usambazaji wa machapisho

• Mahusiano ya vyombo vya habari
• Kuratibu uwekaji wa tangazo/ nyongeza kwenye gazeti
• Uratibu wa shughuli za Uwajibikaji wa Jamii

• Kupokea malalamishi ya wateja na rufaa kwa ofisi ya 
kiufundi ili kushughulikiwa.

• Kuhakikisha taswira imara ya shirika
 a) Huduma Zinazotolewa

• Kuimarisha mawasiliano ya ndani

• Uratibu wa tafiti za kila mwaka za kuridhika kwa wateja

• Usimamizi wa hotuba

• Kuimarisha kuridhika kwa wateja kupitia Mkataba wa 
Utoaji Huduma

• Ufuatiliaji wa vyombo vya habari

 Huduma Zinazotolewa

Ubora wa Huduma 
• Kukamilika kwa mipango ya kazi na ripoti za maendeleo 

ndani ya siku 14 baada ya mwisho wa robo

• Kutayarisha mipango kazi na ripoti za maendeleo za robo 
mwaka

7.0 MKAKATI NA MIPANGO YA USHIRIKA.

 Ada ya Huduma
• Hakuna malipo

 Wajibu wa Mteja
• Kuwasilisha taarifa zote zinazohitajika katika kipindi cha 

siku 7 baada ya kufungwa kwa robo

8.0 MAWASILIANO YA SHIRIKA
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• Hotuba na muhtasari iliohaririwa siku 7 kabla ya tukio

• Kuwasilisha hotuba / muhtasari/ nyongeza kwa ajili ya 
kuhaririwa angalau siku 14 kabla ya tukio au shughuli

• Kutoa taarifa za machapisho ya kila wiki na robo mwaka

• Kuripoti masuala ya kimazingira/biashara kwa ofisi ya 
mawasiliano na dawati la matukio

• Tathmini ya kila siku ya vyombo vya habari kwa 
wafanyakazi kufikia saa 10.00am (asubuhi)

• Kujaza fomu ya maoni ya mteja
• Kushiriki katika tafiti za wateja za kila mwaka

• Maombi ya utangazaji wa vyombo vya habari kutolewa 
angalau siku tatu kabla ya tukio

b) Ubora wa Huduma

• Mialiko ya vyombo vya habari ili kuangazia matukio ya 
Mamlaka siku moja kabla ya shughuli

• Majibu ya vyombo vya habari kufanyika katika kipindi 
cha siku 2 baada ya kupokea ombi

• Hakuna malipo
 c) Ada ya Huduma

 d) Wajibu wa Mteja

• Kusambaza fomu za maoni ya wateja kwa ofisi ya 
mawasiliano ya shirika kila siku

• Taarifa kwa vyombo vya habari na nyongeza zitatolewa 
ndani ya siku 3, hata hivyo, Mamlaka itaendelea kutoa 
arifa kwa msingi wa mahitaji.

• Taarifa za mazingira zilizoombwa na umma zipatikane 
katika kipindi cha siku 2

• Sahihisho la kila wiki la tovuti na arifa ya kila siku ya 
mitandao ya kijamii. 

• Kusambaza habari kwa sasisho la maudhui ya tovuti na 
mitandao ya kijamii

• Kusambaza vibali muhimu wiki moja kabla ya tarehe 
iliyopendekezwa ya tangazo. 
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• Kufanya shughuli za kujitegemea, kuhakiki na kushauri 
ili kuongeza thamani na kuboresha shughuli

• Ufuatiliaji ili kubaini utoshelevu, ufanisi na muda wa 
hatua zinazochukuliwa na menejimenti kuhusu 
uchunguzi/udhaifu ulioripotiwa na ukaguzi wa ndani na 
nje.

• Kuwasilisha matokeo ya ukaguzi wa ndani kwa Kamati 
ya Ukaguzi, Utawala na Usimamizi wa Vihatarishi ya 
Bodi na Utawala.

• Kutathmini utoshelevu, ufanisi na ufaafu wa wakati wa 
hatua zinazochukuliwa na wasimamizi kwenye 
uchunguzi ulioripotiwa.

• Tathmini ya ubora wa mradi (lazima) uliofanywa ndani 
ya miaka mitano (5).

9.0 UKAGUZI WA NDANI
  a)  Huduma Zinazotolewa

• Kutathmini na kuboresha ufanisi na mafanikio ya 
usimamizi wa hatari, udhibiti na mchakato wa utawala

• Mawasiliano ya haraka ya ripoti za ukaguzi kulingana na 
tathmini ya hatari

• Maombi ya usimamizi kujibiwa ndani ya siku kumi na 
nne (14) za kazi.

• Ofisi ya Kudumu ya Kamati ya Ukaguzi ya Utawala na 
Usimamizi wa Hatari ya Bodi ya Usimamizi

• Uzingatiaji wa hati ya Ukaguzi

• Ripoti za ukaguzi huwasilishwa kwa Kamati ya Ukaguzi, 
Utawala na Usimamizi wa Hatari kila robo mwaka na 
mara kwa mara kadri hali inavyohitaji.

 b)  Ubora wa Huduma

• Ukaguzi kukamilika ndani ya muda uliowekwa.

• Kuzingatia kanuni za maadili na viwango vya Mfumo wa 
Kimataifa wa Shughuli ya Kitaalamu katika kila 
shughuli.
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  c) Wajibu wa Mteja
• Kuomba ukaguzi maalum kufanywa
• Watumiaji kujibu ripoti ya ukaguzi wa ndani na 

kurekebisha katika kipindi cha siku 14
• Kufanya tathmini ya hatari angalau mara moja kwa 

mwaka.
• Kupata hati na taarifa zinazohitajika
• Kujibu kwa wakati
• Kuzingatia kanuni za maadili na kuzingatia viwango vya 

Mfumo wa Mazoezi ya Kitaalam katika kila shughuli.
• Uzingatiaji wa hati ya Ukaguzi
• Uzingatiaji wa kanuni za maadili za Mwongozo

  a)  Huduma Zinazotolewa

• Kushiriki katika mikutano ya kimataifa kuhusu masuala 

10.0 HUDUMA ZA KISHERIA

• Kuwezesha kusikilizwa kwa kesi za uhalifu kwa niaba ya 
NEMA mahakamani.

• Kuishauri Mamlaka kuhusu masuala ya kisheria
• Kupitia kanuni, miongozo na sheria zinazohusu 

mazingira
• Kushauri watunga sera kuhusu masuala ya sheria za 

mazingira

• Kupitia  na kuandaa mikataba ,  ukodishaji ,  na 
Makubaliano kwa niaba ya Mamlaka

• Kuratibu na kusimamia mawakili wa nje wanaofanya kazi 
kwa niaba ya NEMA.

• Kuwakilisha NEMA katika Mahakama na Mashirika ya 
Haki-Mahakama kama vile Mabaraza kwa kuanzisha na 
kutetea kesi zote.

• Kuwezesha wadau na wakala wa kimkakati wa serikali 
kuhusu masuala ya mazingira
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• Kutuma maombi inavyohitajika

ya sheria za Mazingira katika nafasi ya ushauri kwa niaba 
ya Mamlaka

• Kutoa vipimo vinavyofaa vya programu kutegemea na 
mahitaji

Wajibu wa Mteja
• Muda usiozidi siku 30 kulingana na aina ya mkataba.

• Uhamasishaji wa wafanyakazi wa NEMA kuhusu 
huduma za ICT

• Kuishauri Mamlaka kuhusu teknolojia mpya zinazofaa.

• Utengenezaji na ukarabati wa kuzuia na kurekebisha ya 
vifaa na programu.

• Usimamizi wa Mtandao

• Kuisaidia Mamlaka kutumia ICT kutoa huduma

11.0 Teknolojia ya Habari ICT
  a)  Huduma Zinazotolewa

• Uratibu na ushirikiano na mashirika ya kitaifa ili kutoa 
suluhisho za pamoja ya ICT kuhusu mamlaka ya 
NEMA.

 b)  Ubora wa Huduma

• Kulinda usalama wa mifumo ya ICT ya NEMA

• Kulinda Mali za ICT za Mamlaka.

• Mfumo wa Usimamizi wa Maarifa na Utawala wa tovuti
• Utoaji wa mifumo ya ICT ili kuendana na viwango vya 

kimataifa/mahitaji ya Shirika
  b)  Ubora wa Huduma

• Idara za wateja kutoa nyaraka na maelezo muhimu

• Ombi la usaidizi kushughulikiwa ndani ya saa 1 baada ya 
kupokelewa.

• Usaidizi na usimamizi wa mifumo ya ICT

• Kuchanganua vifaa na huduma za ICT ndani ya siku 5 za 
kazi.
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• Ukiukaji wa usalama wa ICT kushughulikiwa mara tu 
baada ya kuripotiwa na hatua ya dharura kuwekwa ndani 
ya saa 2.

  d) Wajibu wa Mteja

• Watumiaji kutohatarisha usalama wa mfumo

• Kujibu barua pepe kwa sehemu ya ICT ndani ya saa 1 
baada ya kupokelewa.

• Uhamasishaji kuhusu huduma za ICT kufanywa ndani 
ya wiki 3 kwa ombi.

• Uboreshaji endelevu wa mifumo

• Kuripoti uharibifu wa mfumo mara moja

• Kujaza rejista ya ombi la huduma

 
• Uwajibikaji wa matumizi ya programu
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MIFUMO YA MAONI

Katika hali ambapo unahisi malalamishi yako hayakushughulikiwa kwa njia ya 
kuridhisha, utatuzi unaweza kutafutwa kupitia uhakiki huru kwa Kamati ya 
Kitaifa ya Malalamiko ya Mazingira, Mahakama ya Kitaifa ya Mazingira (NET), 
Mahakama ya Mazingira na Ardhi (ELC), na Tume ya Haki ya Utawala (CAJ).

• Kutoa malalamishi kwa Mkurugenzi Mkuu kwa njia ya posta, au 
barua pepe dgnema@nema.go.ke / incidence@nema.go.ke

Tunalenga kuboresha utoaji huduma na kuthamini maoni yako. Unaweza 
kutusaidia kuboresha utoaji wetu wa huduma kwa:  

• Piga simu kwa nambari kwa 0786-101100 au 0741-101100
• Kutembelea ofisi zetu

• Kujaza fomu za maoni ya wateja wetu katika ofisi zetu.

NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira. 35

Mkataba Wa Huduma Kwa Wateja2022-2024



NEMA ni Taasisi Rafiki ya Mazingira

JINSI YA KUWASILIANA NASI :

Rununu: 0724253398, 0723363010, 0735 013046.

S.L.P. 67839-00200, NAIROBI.
Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) 

Barua pepe: dgnema@nema.go.ke

Simu :  020-2183718,  2101370.

Makao yetu makuu yapo jumba la Eland, Popo Road, Nje ya 
Mombasa Road, South C

Tuma kwa ofisi zetu katika kaunti zote.

Kwa Kuwasiliana

www.nema.go.ke


