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UTANGULIZI

Mkataba huu unaweka viwango vya huduma ambavyo
umma unapaswa kutarajia kuroka Kwa Mamlaka ya
Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA). Ni
onesho la kujitolea kweru Kwa umma pamoja na
taswira ya kujitolea Kwa mambo yanayohusiana na
mazingira. Mkataba weru unaonyesha haki na wajibu
wa meeja na utaratibu wa kufuata ikiwa viwango vyetu
vya huduma haijafikiwa.

SISININANI

Mamlaka ya kiraifa ya usimamizi wa mazingira
(NEMA) imeanzishwa chini va Sheria ya usimamizi na
uratibu wa mazingira (EMCA) nambari 8 ya mwaka
wa 1999, kama chombo Kikuu Cha usimamizi na
uratibu mkuu wa serikali juu ya masuala yote
yanayohusu mazingira.

MAONO YETU
Mazingirasah, endelevu na venyeatya.
LENGO LETU

Kuratibu na kusimamia masuala yote yanayohusu

mazingim nchini Kcn}'a.
MAADILI YETU YA MSINGI

«  Utunzajimazingira
o  Utaaluma

. Uadilifu
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. Ubunifu

e  Kuwajali Warteja

. Ushirikiano
KAULI MBIU YETU

Mazingira Yetu, Uhai Wetu, Wajibu Wetu
TUNAOWAHUDUMIA

Mamlaka yeru inawahudumia wadau na warteja

mbalimbali

. Ummakwaujumla

. Sekea Binafsi

= Wizara na Idara za Serikali (Mawakala
Wakuu)

» Serikali za Kaunt

. Taasisi za EMCA (Kamati ya Kitaifa ya
Malalamishi ya Mazingira(NECC),
Mahakama ya Kiraifa ya Mazingira(NET),
Baraza la Kitaifa la Mazingira{NEC), Hazina

va Kitaifa ya Dhamana ya Mazingira

{(NETFund)
e Kamari za Mazingira za Kaunt
o  KamarizaBunge

¢  Vyombovyahabari
s AsasizaKiraia (AZAKI)
e Washirikawa Maendeleo/ Wafadhili

- Taasisi za Mafunzo na Urafiri

e  Mashirika yenye misingi ya imani
e  Nchi karika Ukanda wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC)
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HAKIZA WATEJA

¢  Hudumabora nakwawakari

o  Upartikanajiwa Taarifa

¢  Faraghana Usiri

+  Kulalamika na kukara rufaa

s  Mazingirasafi nayenye afya

¢  Hudumaya Usawa.

WAIJIBU WA MTEJA

e  Whjibu wa kuripoti uhalitu wa mazingira na
matukio ku pitia nam bari yasimu ya matukio ya
NEMA
0786 101100, 0741 101100 au barua pepe
incidence@nema.go.ke

s Kuroa taarifa sahihi na kwa wakari
unapohitajika.

Wajibu wakulinda mazingira.

¢  KufuaraSheriazote zamazingira.

¢  Kuwaheshimu wafanyakazi.

¢  Kushirikiana na mamlaka na vyombo vingine
vinavyoongozai.

e Kuhakikisha wrimilifu wa hati zorte
zinazowasilishwa kwa mamlaka.

e  Kusaidia mamlaka kupambana na ufisadi kwa
kutotoa vishawishi kwa njia ya zawadi kwa
wafanyakazi. Kuripoti kesi zozote za ufisadi
bila chuki kwa mamlaka au chombo kingine
chochote kinachohusika.

HUDUMA ZETU

1. usajili wawartaalam wa mazingira

2. Leseniyamazingira
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Ukaguzi wa mazingira

o

4. Uchunguzi wamazingira

5. Elimuyamazingira naufahamu

6. Kuripoti kuhusu uhalifu wakimazingira

7. Mipango nautafiti wa mazingira

8.  Kuandaa mraala wa mafunzo ya tathmini ya

kimkakati ya mazingira (SEA), tathmini ya
athari ya mazingira/wataalam wa ukaguzi

(EIA/EA)

9. Usimamizi wa mipango wa tuzo yamazingira
2.1  AHADIYETU KWA WATEJAWETU

o Vyeti vya usajili kwa waraalam wa EIA/EA
hutolewa ndani ya siku 30 baada ya kupokea
maombi;

* Leseni ya tathmini ya athari za mazingira
hutolewa ndani ya siku 90 baada ya maombi
kama ilivyoainishwa karika kanuni za
tathmini/ ukaguzi (EIA/EA) wa athari za
mazingira,2003. Leseni zetu hurolewa
kulingana na masharti ya Sheria
mahususi{maelezo yanapatikana kwenye

tovutivaNEMA);

. Tathmini ya kimkakati ya mazingira ndani ya
siku 180,

. Uthibitisho wa fomu za maombi ya leseni
zilizojazwa ipasavyo ndani ya siku saba (7)
baada ya kupokelewa;

. Ulca_guzi wa wakati na kukiri ukaguzf wa
mazingira;

Tumejitolea kushughulikia marukio kwa muda

mfupiiwezekanavyo.
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o  Ufahamu nauhamasishajiwaumma

e  Malipo ya wasambazaji yatafanywa ndani va
siku 30 baada ya kupokea hari husika.

o  Ripoti ya hali va mazingira(SOE) itatolewa li
kuwafahamisha wananchi nakuwasaidia katika
]:CL'EP.'E.I'IEH na I'EIJ Fau].-'a maa_muzi: na

e  Wanaotembelea NEMA watashughulikiwa

haraka kwa heshima.
VIWANGO VYA HUDUMA ZETU

» Kitambulisho: Kwa urahisi wa utambulisho,
wafanyakazi wertu huvaa beji zilizo wazi kila
wakati.

e«  Unapotupigia simu: Turajitahidi kujibu simu
vako ndani ya milio minne (4). Wakati wa
mawasiliano }fe:u.\l.'al:an}-'uknzi werl
watajitambulisha ili kuwezesha ufuariliaji
zaidi. Karika tukio ambalo hatuwezi
kushughulikia uchunguzi wako mara
muja.tutnkupigia simu yako kwa wakarti

unapokubalika.

+  Unapotembelea ofisi zetu: Tunadumisha sera
va uongozi ulio wazi kwa wareja weru.
Tutajitahidi kukuhudumia ndani ya dakika
kumi baada ya muda wako wa miadi.

¢  Unaporvandikia: Turajibu barua au barua-
pepe yako ndani ya siku tano za kazi kuanzia
tarehe tuliyopokea mawasiliano yako, huku
maswali ya kiufundi yakichukua siku kumi na
nne ( 14) kwa mashauriano
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MIFUMO YA MAONI

Tunalenga kuboresha utoaji wa huduma na kaithamini
maoni yako. Unaweza kutusaidia kuboresha huduma

zeru kewawa:

. Kujaza fomu za maoni ya wateja katika ofisi
Zeru.

¢  Kupiga simu kwa nambari :0741-101100;
0786-101100

. Kutembelea ofisi zetu.

. Kuwasilisha malalamishi kwa mkurugenzi
mkuu kwa njia ya posta au kuruma
bﬂ ]—uﬂ'F‘L‘F‘C: l.i:._::'l‘i."l'l'l 4 -ini"‘ ncma .‘:.:"{:l. |{ e

incidence@nema.go.ke

Katika hali ambapo unahisi kuwa malalamishi yako
hayakushughulikiwa wa njia ya kuridhisha,uraruzi
unaweza kutafurwa kupitia ukaguzi huru ikiwa ni

pamoja na Kamati ya Malalamishi ya Umma(PCC),
Mahakama Ya Kiraifa Ya Mazingira(NET), Mazingira
na Mahakama ya Ardhi (ELC) na Tume ya Haki ya
Kiutawala (CA]J)




JINSI YA KUWASILIANA NASI :

Makao yeru makuu yapo jumba la Eland, Popo Read, Njc ya
Mombasa Road, South C
Tuma kwa ofisi zetu kadka kaunt zoce.

Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA)
5.L.P. 67839-00200, NAIROBL
Simu : 020-2183718, 2101370.
Rununu: 0724253398, 0723363010, 0735 013046.
Barvapepe dgnema@nema.go.ke
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NEMA ni Tiasisi Rqﬁﬁf it Mazingira ‘




